Hải đăng Kê Gà khám phá ngọn hải đăng cổ nhất Việt Nam

Hải Đăng Kê Gà không chỉ là biểu tượng của sự trường tồn, nơi đây còn là điểm đến lý tưởng cho những ai yêu thích vẻ đẹp hoang sơ, yên bình và muốn tìm lại cảm giác kết nối với thiên nhiên. Trong bài viết này, Mũi Né Paradise Resort sẽ đưa bạn đi sâu vào hành trình khám phá Hải Đăng Kê Gà: từ lịch sử ngọn hải đăng cổ nhất Việt Nam, cách di chuyển, đến những kinh nghiệm du lịch tự túc quý báu. Nếu bạn đang lên kế hoạch đi du lịch trong ngày cuối tuần, thì đừng bỏ qua Hải Đăng Kê Gà – nơi mà mặt trời lặn giữa đại dương.

Giới Thiệu Về Hải Đăng Kê Gà

Hải Đăng Kê Gà
Hải Đăng Kê Gà

Hải đăng Kê Gà là công trình kiến trúc độc đáo, vừa mang giá trị lịch sử, vừa là điểm đến du lịch hấp dẫn tại Bình Thuận. Với vị trí nằm tách biệt giữa biển trời mênh mông, ngọn hải đăng này không chỉ giúp tàu thuyền định hướng mà còn là nhân chứng cho một thời kỳ phát triển giao thương đường biển của Việt Nam.

Hải đăng cổ nhất Việt Nam có gì đặc biệt?

Được xây dựng từ tháng 2 năm 1897 – cuối năm 1898, bắt đầu hoạt động năm 1900, Hải đăng Kê Gà không chỉ là ngọn hải đăng cổ nhất Việt Nam mà còn thuộc hàng lâu đời nhất khu vực Đông Nam Á. Toàn bộ công trình được xây bằng đá hoa cương nhập khẩu từ Pháp, cao 35m, nếu tính từ mặt biển thì lên đến 65m. Ánh sáng của hải đăng có thể phát ra đến hơn 22 hải lý (tương đương 40 km).

Điều làm nên sự đặc biệt của công trình này không chỉ ở tuổi đời hay độ cao, mà chính là kết cấu bền vững và vị trí đắc địa trên một hòn đảo nhỏ giữa biển. Đây là nơi duy nhất tại Việt Nam bạn có thể ngắm nhìn bình minh và hoàng hôn từ cùng một vị trí – một trải nghiệm vô cùng hiếm có.

Lịch sử hình thành và kiến trúc độc đáo

Hải đăng Kê Gà do kiến trúc sư người Pháp Chnavat thiết kế và xây dựng nhằm phục vụ hoạt động hàng hải trên tuyến đường biển từ Sài Gòn đến Phan Thiết. Kết cấu gồm 183 bậc thang xoắn ốc bằng thép dẫn lên đỉnh, nơi đặt hệ thống đèn chiếu sáng bằng năng lượng mặt trời hiện đại ngày nay.

Vật liệu sử dụng là đá khối chở từ Pháp sang, liên kết bằng vữa đặc biệt và trải qua hơn 100 năm vẫn còn gần như nguyên vẹn. Không gian bên trong mát mẻ, kiên cố, trong khi bên ngoài là các tảng đá granite lớn tạo nên phong cảnh kỳ thú như một “bức tranh sống động của đại dương”.

Hải Đăng Kê Gà Ở Đâu? Hướng Dẫn Đường Đi Chi Tiết

Nằm tại xã Tân Thành, huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận, cách trung tâm Phan Thiết khoảng 30km và TP.HCM tầm 180km, đảo Kê Gà là điểm đến dễ tiếp cận dù bạn đi bằng phương tiện gì. Tuy nhiên, để ra đến đảo, bạn cần thuê thuyền hoặc cano vì hải đăng nằm tách biệt hoàn toàn khỏi đất liền.

Địa chỉ và cách đến Kê Gà từ TP.HCM, Hà Nội, Đà Lạt

  • Từ TP.HCM: Đi theo QL1A hoặc cao tốc Dầu Giây – Phan Thiết, sau đó rẽ về hướng Lagi – Tân Thành. Thời gian di chuyển khoảng 3.5–4 tiếng bằng ô tô hoặc xe máy.
  • Từ Hà Nội: Bay đến sân bay Cam Ranh hoặc Tân Sơn Nhất, sau đó tiếp tục hành trình bằng xe khách hoặc thuê xe đến Kê Gà.
  • Từ Đà Lạt: Đi theo hướng đèo Tà Nung – QL28B – QL1A, tổng thời gian khoảng 5–6 tiếng tùy điều kiện đường sá.

Lưu ý: Trong mùa mưa (tháng 9–11), biển thường động, nên kiểm tra dự báo thời tiết trước khi khởi hành để đảm bảo an toàn khi di chuyển bằng thuyền ra đảo.

Gợi ý phương tiện: xe máy, xe khách, ô tô tự lái

Tùy vào sở thích và ngân sách, bạn có thể chọn phương tiện phù hợp:

  • Xe máy: Phù hợp với những ai thích phượt, trải nghiệm cung đường ven biển đẹp mắt từ Lagi đến Hải Đăng Kê Gà.
  • Xe khách: Bắt xe từ bến Miền Đông đi Lagi hoặc Phan Thiết, sau đó thuê xe máy hoặc taxi tiếp tục đến Hải Đăng Kê Gà.
  • Ô tô cá nhân: Tiện lợi cho nhóm bạn hoặc gia đình, có thể dừng lại dọc đường tại nhiều điểm check-in nổi tiếng như Bàu Trắng, mũi Né,…

Gần hải đăng có bãi giữ xe máy và ô tô, bạn có thể gửi xe tại đây trước khi thuê thuyền ra đảo.

Kinh Nghiệm Du Lịch Hải Đăng Kê Gà Tự Túc

Đối với những ai thích trải nghiệm du lịch tự do, không gò bó theo tour, thì Kê Gà là lựa chọn tuyệt vời. Tuy nhiên, để chuyến đi suôn sẻ và an toàn, bạn cần nắm rõ một vài kinh nghiệm thực tế dưới đây.

Nên đi mùa nào đẹp nhất?

Theo kinh nghiệm của nhiều phượt thủ, thời điểm lý tưởng nhất để tham quan Hải Đăng Kê Gà là từ tháng 12 đến tháng 4 năm sau. Thời tiết giai đoạn này khô ráo, biển êm, nắng đẹp, rất thuận lợi cho việc đi thuyền ra đảo và tham quan hải đăng.

  • Mùa khô (tháng 12 – tháng 4): Thời tiết lý tưởng để chụp ảnh, cắm trại và ngắm bình minh/hoàng hôn.
  • Mùa mưa (tháng 5 – tháng 11): Biển động mạnh, thuyền có thể không hoạt động. Nếu đi vào mùa này nên kiểm tra thời tiết trước ít nhất 2–3 ngày.

Cách thuê thuyền ra đảo và giá tham khảo

Cano ra Hải Đăng Kê Gà
Cano ra Hải Đăng Kê Gà

Để ra được đảo nơi có ngọn hải đăng, bạn cần thuê thuyền hoặc cano từ bến gần Mũi Kê Gà. Dịch vụ này được người dân địa phương vận hành nên khá thân thiện, linh hoạt về thời gian.

  • Giá vé: khoảng 50.000 – 100.000 VNĐ  (tùy mùa và thời điểm trong ngày).
  • Thời gian hoạt động: từ 6h00 – 17h00 hàng ngày. Lưu ý, cano thường không chạy khi biển động hoặc sóng lớn.
  • Gợi ý: Nếu đi theo nhóm đông (4–10 người), bạn có thể thương lượng để thuê nguyên chiếc thuyền với mức giá trọn gói từ 300.000 – 500.000 VNĐ.

Một số chủ thuyền uy tín còn cung cấp áo phao, hướng dẫn viên kiêm người chèo lái rất nhiệt tình, có thể chia sẻ nhiều câu chuyện thú vị về vùng đất này.

Lưu ý khi tham quan hải đăng

Mặc dù là điểm du lịch mở cửa tự do, nhưng Hải Đăng Kê Gà vẫn có những quy định bạn cần tuân thủ để đảm bảo an toàn và giữ gìn cảnh quan:

  • Đi giày thể thao hoặc sandal chống trượt vì đường lên hải đăng có đoạn đá gồ ghề.
  • Không vẽ bậy hoặc khắc tên lên tường đá bên trong tháp.
  • Không xả rác bừa bãi, nên mang theo túi nhỏ để gom rác khi rời đảo.
  • Không nên đi một mình nếu bạn không rành địa hình.

Hải đăng hiện vẫn được sử dụng cho mục đích hàng hải, nên một số khu vực sẽ hạn chế vào trong. Tuy nhiên, chỉ cần lên đến tầng thượng, bạn sẽ được chiêm ngưỡng toàn cảnh biển trời ngoạn mục bao quanh đảo.

Những Trải Nghiệm Không Thể Bỏ Lỡ Tại Kê Gà

Nếu đã đặt chân đến Kê Gà, đừng chỉ “check-in rồi về”. Hãy dành thời gian để khám phá những trải nghiệm thú vị mà nơi đây mang lại – từ cảnh đẹp thiên nhiên đến cảm giác yên bình rất riêng biệt.

Chinh phục 183 bậc thang lên đỉnh hải đăng

Bậc thang bên trong hải đăng
Bậc thang bên trong hải đăng

Hành trình leo lên đỉnh ngọn hải đăng sẽ thử thách đôi chân bạn với 183 bậc thang xoắn ốc bằng thép. Dù hơi mệt, nhưng phần thưởng là khung cảnh ngoạn mục không thể nào quên: biển trời xanh ngát, những rặng dừa ven bờ và sóng vỗ dịu dàng quanh đảo.

Đặc biệt, từ đỉnh hải đăng, bạn có thể dễ dàng phóng tầm mắt ra toàn bộ đường bờ biển Hàm Thuận Nam – một trong những cung đường ven biển đẹp nhất Việt Nam.

Ngắm bình minh và hoàng hôn tuyệt đẹp

Hoàng hôn hải đăng kê gà
Hoàng hôn hải đăng kê gà

Với vị trí biệt lập giữa biển, đảo Kê Gà là một trong số ít nơi bạn có thể vừa ngắm bình minh, vừa chiêm ngưỡng hoàng hôn mà không cần di chuyển. Khoảnh khắc mặt trời nhô lên hoặc lặn xuống giữa biển trời mênh mông sẽ khiến bất kỳ ai cũng cảm thấy nhỏ bé và thư thái.

Chụp ảnh “sống ảo” với phong cảnh hoang sơ

Những tảng đá granite xếp chồng tự nhiên, cây cỏ mọc xen giữa kẽ đá, ánh sáng đổ nghiêng từ ngọn đèn hải đăng… tất cả tạo nên background lý tưởng cho những bức ảnh đẹp mê hồn.

Nhiều cặp đôi đã chọn nơi đây làm địa điểm chụp ảnh cưới vì khung cảnh yên tĩnh, thiên nhiên hữu tình. Dù bạn là người yêu nhiếp ảnh, hay chỉ đơn giản là muốn lưu giữ kỷ niệm, Kê Gà chắc chắn không làm bạn thất vọng.

Ẩm Thực & Nghỉ Dưỡng Gần Hải Đăng Kê Gà

Sau khi khám phá hải đăng và tận hưởng những giây phút yên bình giữa thiên nhiên, việc tìm một nơi nghỉ chân thoải mái và thưởng thức các món ngon địa phương sẽ giúp hành trình của bạn thêm trọn vẹn.

Gợi ý món ăn ngon và đặc sản vùng biển

Khu vực quanh Kê Gà có nhiều hàng quán địa phương phục vụ hải sản tươi sống và các món ăn dân dã đậm chất miền biển. Dưới đây là một số món bạn nên thử:

  • Mực một nắng nướng muối ớt: Món ăn “đặc sản” của Bình Thuận, được phơi nắng đúng 1 ngày, giữ nguyên độ ngọt và mềm tự nhiên.
  • Lẩu cá bóp, cá mú: Đậm đà, nước dùng ngọt thanh từ xương cá, ăn kèm rau xanh và bún.
  • Bánh căn, bánh xèo Phan Thiết: Dễ tìm gần khu dân cư ven biển, có hương vị riêng biệt khác hẳn so với miền Trung.
  • Nhum biển nướng mỡ hành: Thơm béo, giá hợp lý, thường được bán tại các chòi lá gần bãi thuyền.

Nếu muốn tiết kiệm, bạn có thể ghé các quán bình dân hoặc chợ hải sản địa phương để mua đồ tươi sống rồi nhờ người dân chế biến tại chỗ.

Khám phá thêm: Chợ đêm Mũi Né

Gợi Ý Lịch Trình Tham Quan 1 đến 2 Ngày Tại Kê Gà

Không cần phải đi xa hay nghỉ dài ngày, bạn vẫn có thể có chuyến đi thú vị đến Kê Gà chỉ trong vòng 1–2 ngày nếu biết cách sắp xếp hợp lý.

Lịch trình 1 ngày dành cho phượt thủ

  • 5h00: Khởi hành từ TP.HCM hoặc Phan Thiết.
  • 8h30: Đến Kê Gà – ăn sáng nhẹ, gửi xe và thuê thuyền ra đảo.
  • 9h00 – 11h00: Tham quan hải đăng, chụp ảnh, leo lên đỉnh tháp.
  • 12h00: Trở lại đất liền, ăn trưa với hải sản địa phương.
  • 14h00 – 15h00: Tham quan các điểm gần đó như Suối Nhum hoặc Làng chài Tân Thành.
  • 16h00: Khởi hành về lại TP.HCM.

Lịch trình 2 ngày cho gia đình hoặc cặp đôi

  • Ngày 1:
    • Buổi sáng: Khởi hành – đến Kê Gà – check-in resort hoặc homestay.
    • Buổi chiều: Tham quan hải đăng, ngắm hoàng hôn trên đảo.
    • Buổi tối: Ăn tối tại resort, đi dạo bãi biển hoặc đốt lửa trại (nếu có tổ chức).
  • Ngày 2:
    • Buổi sáng: Ngắm bình minh, chụp ảnh, ăn sáng nhẹ.
    • Buổi trưa: Trả phòng – tham quan thêm các điểm gần đó như biển Cam Bình, Lagi.
    • Buổi chiều: Di chuyển về TP.HCM hoặc điểm xuất phát.

Mẹo Nhỏ Khi Đi Du Lịch Hải Đăng Kê Gà

Để chuyến đi thật trọn vẹn và an toàn, bạn nên “bỏ túi” một số kinh nghiệm thực tế sau đây:

  • Mang theo nước uống: Trên đảo không có dịch vụ bán nước, nên chuẩn bị trước tại nhà.
  • Đồ ăn nhẹ: Chuối, bánh quy, trái cây khô là lựa chọn phù hợp khi đi bộ tham quan.
  • Kem chống nắng & nón: Giúp bạn không bị cháy nắng giữa thời tiết nắng gắt.
  • Giày thể thao: Phù hợp với việc leo núi, đi bộ trên đảo đá gồ ghề.
  • Đừng quên máy ảnh hoặc điện thoại sạc đầy: Vì cảnh đẹp nơi đây chắc chắn sẽ khiến bạn muốn lưu giữ từng khoảnh khắc.

Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)

1. Hải đăng Kê Gà có mở cửa cho khách tham quan không?

Có. Du khách được phép vào tham quan bên trong hải đăng và leo lên đỉnh để ngắm toàn cảnh biển. Tuy nhiên, vào những ngày sóng lớn hoặc gió mạnh, việc di chuyển ra đảo có thể bị tạm ngưng vì lý do an toàn.

2. Giá vé tham quan hải đăng Kê Gà là bao nhiêu?

Không có vé vào cửa hải đăng. Tuy nhiên, bạn cần thuê thuyền để ra đảo, giá dao động từ 50.000 – 100.000 VNĐ/người. Nếu đi theo nhóm đông, bạn có thể thương lượng giá thuê thuyền riêng.

3. Có thể cắm trại hoặc ở qua đêm trên đảo Kê Gà không?

Hiện tại không được phép cắm trại hoặc ở lại qua đêm trên đảo do không có dịch vụ lưu trú và để đảm bảo an toàn. Bạn nên trở lại đất liền vào chiều tối và nghỉ tại các resort gần đó.

4. Hải đăng Kê Gà có thích hợp cho trẻ em hoặc người lớn tuổi không?

Hoàn toàn có thể, nhưng cần lưu ý:
– Đường đi có nhiều bậc thang, nên cần cẩn thận khi đưa trẻ nhỏ hoặc người già leo lên đỉnh tháp.
– Hãy chuẩn bị nước uống, mũ nón và giày đế mềm để bảo vệ sức khỏe.

5. Có cần đặt trước dịch vụ thuyền ra đảo không?

Không bắt buộc, nhưng nên gọi điện trước cho các chủ thuyền nếu bạn đi nhóm đông hoặc muốn chủ động về thời gian. Vào dịp lễ, lượng khách đông, thuyền có thể quá tải.

Kết Luận

Hải đăng Kê Gà là một điểm đến vừa hoang sơ, vừa kỳ vĩ, rất đáng để bạn dành thời gian ghé thăm ít nhất một lần trong đời. Từ hành trình ra đảo, chinh phục 183 bậc thang cổ kính, cho đến khoảnh khắc đứng giữa trời biển bao la – nơi đây không chỉ mang đến khung cảnh tuyệt đẹp mà còn là một chuyến hành trình để bạn tạm rời khỏi nhịp sống xô bồ.

Đặc biệt, với sự kết hợp của thiên nhiên và lịch sử, Hải Đăng Kê Gà còn phù hợp với nhiều đối tượng: từ người yêu khám phá, các cặp đôi muốn chụp ảnh cưới cho đến gia đình muốn tìm nơi nghỉ dưỡng yên tĩnh.

Hãy chuẩn bị kỹ, sạc đầy máy ảnh, mang theo đôi giày thoải mái và bắt đầu hành trình “đi trốn” đến nơi mặt trời lặn giữa đại dương – nơi có ngọn hải đăng cổ nhất Việt Nam đang chờ bạn khám phá.

Bạn đã sẵn sàng lên kế hoạch cho chuyến đi tới Hải Đăng Kê Gà chưa?

  • Lưu ngay địa điểm, thời gian lý tưởng và lịch trình tham khảo trong bài viết.
  • Đừng quên chia sẻ những khoảnh khắc tuyệt đẹp tại Kê Gà để lan tỏa vẻ đẹp thiên nhiên Việt Nam!
  • Nếu cần gợi ý thêm về nơi ở hoặc dịch vụ thuê xe – hãy để lại bình luận bên dưới hoặc inbox ngay cho Mũi Né Paradise Resort để được hỗ trợ tận tình.

Bài viết được chia sẻ bởi Mũi Né Paradise Resort – nơi tổng hợp và cập nhật những thông tin hữu ích về du lịch, nghỉ dưỡng và hành trình khám phá các địa danh nổi bật tại Mũi Né và Bình Thuận.


Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat Facebook
Chat Zalo
Hotline
0985 959 019
Zalo